Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Waendelea kuisikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa nami Gode Migerano jioni hii ya leo. Twaletea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mraba swahili. Pia wazapata makala mengine kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook com mraba SBS swahili tukiendelea na makala ambayo tumeandalia jioni hii ya leo, tuzungumzie swala la watoto, hususan michezo ya watoto, ambapo makundi ya michezo ni muhimu kwa watoto. Wanaweza pata furaha, kujenga urafiki na pia kujiendeleza kijamii pamoja na ubunifu wa lugha. Lakini hata wazazi wanaweza pata mengi pia, hasa wakiwa ni wageni hapa nchini Australia. Mwandishi wetu Frank Mtao ametuandalia makala yafuatayo, ungana naye. Haijalishi unatokea asili gani au familia yako ni ya tamaduni ipi. Kwa jumla, makundi ya michezo au kucheza yanajulikana sana kuwa na athari nzuri kwa watoto e. Kale Jones ni afisa mwandamizi wa vikundi vya michezo huko kusini mwa Australia au Playgroup South Australia ambapo anaendesha vikundi vya tamaduni mbalimbali na dini na makabila tofauti. Hii ni katika zile familia mpya zilizowasili hapa Australia na hapa Kale Jones anaeleza zaidi. So utafiti wetu wa hivi karibuni umeonyesha kuwa uh, watoto hawa wanapata ubunifu mbalimbali kupitia masuala haya ya kijamii na maendeleo yao kwa ujumla yanakuwa yameathirika kwa namna moja au nyingine. Hii ni kutokana na kupata nafasi ya kuweza kuchezea madoli tofauti, kupata changamoto eh, tofauti na vilevile vile kujifunza maswala mbalimbali mbali ya kijamii na jinsi ya kujishirikisha katika mazingira ya makundi. Lakini kama unavyojua, wanakuwa mfano wa majukumu kwa wengine au watoto wengine, na pia kujifunza ujuzi wa rugha mbalimbali. Pia Maria Vao yeye alizindua e, kikundi cha kujifunza rugha kijulikanacho kama Pacific Language Nest Play Group. Hiki kilikuwa ni kikundi cha watoto wenye asili ya visiwani au Pacific Island. Hii ilikuwa ni miaka miwili iliyopita, alianza huko mjini Melbourne katika kitongoji cha Kills na baadaye akatanua wigo wake mpaka kitongoji cha Clanborn hapa. Um, Maria Yi anasema watoto wake walitengwa um, kutokana um, na tamaduni hasa pale walipokuwa wakiongea rugha mama. E, kukulia New Zealand kuliwapa nafasi ya kuweza kuonekana vyema hii ni kutokana na kwamba familia zilikuwa zimewazunguka lakini kuwa hapa Melbourne, nilifikiri watoto wangu hawakupata, e, fursa sawa kama ile ya awali. Hivyo ndivyo jinsi e, wazo la kuanzisha kundi la michezo lilipokuja. Cecily Tash alifanya jukumu sawa la kuanzisha kundi la kifaransa huko katika kitongoji cha Fitzroy. At home, it gets really ikiwa eh, kuna mzazi mmoja tu like anaongea Kifaransa nyumbani inakuwa ni vigumu sana kuiendeleza lugha, lakini not watoto one wanaelewa, lakini hawawezi kuongea sana. Ni kwa wao tu kupata ile um, nafasi au fursa ili kuweza kujua au kupata hisia kwamba mama au baba anaongea Kifaransa lakini pia kuna wazazi wengine na watoto wengine wanaongea Kifaransa, na hilo ni suala zuri sana la kulifanya, na kwa hakika unaweza ukalifanya tofauti. Kuna makundi mengi tofauti ya kuchagua. Kuna ambayo yamewekewa muundo mzuri, na mengine ni ya kawaida tu, kama hili kundi la Kifaransa lililo katika kitongoji cha Fizroy it's ni ni haki, sio rasmi song, na kwa maana wanakutana na kuongea, na wakati mwingine kuimba nyimbo au kusoma kijitabu kujaribu so you know, kuongelea vitu mbalimbali hasa vingine pia wanaweza to wakavifanya katika shule ya watoto yaani daycare. So, lakini mara nyingi vinakuwa katika lugha ya Kiingereza so kwa ungwe hii wanaweza kuongelea ambavyo viko katika lugha yao, kwa mfano Letoboga, ambapo ni maneno baadhi yanayokuwa hayako katika mazingira ya Kiingereza lakini kwa upande huu wanapata nafasi ya kuongelea kwa mfano kuongelea kuku kwenye kofia. Kwa hakika hii ni nafasi ya pekee kujiunga na kuweza kufanya michezo kwa lugha ya Kifaransa. Hayo ni maneno ya Cecil uh, Tachi alikuwa akifafanua jinsi umuhimu na Cecil anaendelea kusema ingawaje michezo hii ni muhimu kwa watoto lakini kwa wazazi pia wanajifunza kitu kutoka katika makundi haya, kama anavyofafanua hapa kuwa na wazazi wengine katika hali sawa really, eh, kuishi kwa yeah, kitu kimoja. E, kwa hakika ni jambo zuri sana na ni la kuendeleza, na ya kwamba linasaidia sana, kwani unapambana na changamoto sawa, na vilevile unashiriki e, tamaduni sawa, tamaduni ambayo umeanza kuipoteza kutokana na kuwa na watoto. Eric Ree ni mzazi mwingine Mfaransa anayehudhuria kundi sawa na Cecile Tashi huku akiwa na binti yake anasema kwa kweli anafurahia masuala haya ya kijamii. So anasema just be my sina wigo mkubwa wa marafiki hapa, so labda tu ni wale marafiki wa tamaduni zingine to, uh, hapa to, kwa hakika ninaweza nikatanua, um, wigo wangu kwani naweza uh, nikaongea na wazazi wengine na no, nikaongelea matatizo mbalimbali yanaokabili wahamiaji, so kwa mfano Uja, ujazaji makaratasi ya uombaji visa, hata chochote tu, hata kushiriki e, taarifa mbalimbali ambazo zinaweza kawa ni muhimu kwangu. Pia anasema uh, Eric pia ni nafasi kwa mpenzi wa Eric kuweza kujifunza Kifaransa. Hii ni kutokana na darasa linaloandaliwa na watu hao, hao, waliounda kundi hili la michezo e, Kari Jones anasema hii ni faida nyingine ya makundi ya michezo. Wageni wanaweza wakapata ushauri na vidokezo kutoka kwa wazazi wengine, e, kama anavyoeleza zaidi Kelly Jones able to ask sort of find out how work. Wanaweza wakawauliza maswali wazazi wengine you know enroll, e, kujua vitu vingine kama vile kazi wapi ilipo, shule ya watoto wachekechea, muda gani wa kujiunga na nini watarajie, so. Lakini pia wanaweza wakapata taarifa mbalimbali kuhusu huduma za kijamii zinazotolewa katika eneo la karibu hivyo, e familia wanaweza wakashiriki kujua nani ni mtu anayetengeneza nywele vizuri kwa watoto uh, au wapi alipo mtoa huduma za meno au daktari wa meno katika eneo hilo, vitu kama hivyo. Lakini pia katika utafiti wetu tumeona kwamba wazazi wengi wanaozulia vikundi hivi vya michezo kwa hakika, wana nafasi kubwa ya kusaidiwa. Kama kutatokea tatizo lolote, wanajua wapi pa kukimbilia, au kwa mfano vile vile wakiwa wanataka kutafuta mtu wa kuangalizia mtoto. Hivyo, kuna muunganiko mzuri kwa watu au wazazi wanaohudhuria vikundi hivi vya michezo. Kuna maelfu ya makundi ya michezo hapa Australia. Ili kujua ambalo liko karibu yako eh, Kelly Jones anashauri njia rahisi ni kuangalia katika mtandao au katika jumuiya yako The kuna vyama vya vikundi vya michezo mbalimbali kwa kila kitongoji, na pia e, kuna namba ya bure ya kupiga ambayo inaweza kuwezesha kuangalia ramani, na kuna namba ya bure ya kupiga ambayo inaweza kuwezesha kujua, kujua, kujua kundi gani lililopo katika eneo linalokuzunguka. Haya yote yameandikwa katika mtandao Yani kujua makundi yalipo ya michezo e, pia tumejiunga na huduma za afya ya familia na watoto. Hivyo basi muuguzi katika kitongoji chako anaweza kukwambia makundi yako wapi. E pia e, katika ubao wa matangazo wa jumuiya yako katika eneo lako pia hutoa taarifa vilevile lakini cha muhimu zaidi ni kupitia mtandao na kupiga simu hiyo ya bure. Mwandishi wetu Frank Mtao na taarifa hiyo, ambao unaweza pata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook com mraba sb swahili, pamoja na tovuti yetu sbs com au mraba swahili. Pia unaweza pata ramani inayojumuisha majimbo yote katika tovuti ya Playgroup Australia, anwani ni playgroup org au, au wapigie kwa namba hii bila malipo yoyote moja, nane, sufuri, sufuri, moja, saba, moja, nane, nane, mbili. Nitarudia: moja, nane, sufuri, sufuri, moja, saba, nane, nane, mbili wapo. Na iwapo umekosa makala haya ama ungependa kuyapakua na kuchangia na wenzako, tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mraba Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti SBS.com.au mkwaju Swahili.