Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi migerano juu na ile tukaletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS Radio, pamoja na kwenye mtandao wetu SBS.com.au mraba Swahili. Iwapo ungependa kusikia makala haya pia, tembelea ukurasa wa Facebook Facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea na yale ambayo tumeandalia, shirika la watetezi wa wakimbizi la Kandani limesema kuna ongezeko la watu wanaowakaribisha wakimbizi katika jamii za Kandani. Shirika hilo ni moja kati ya mashirika sita ya wanaharakati yanayoihamasisha serikali iongeze idadi ya wa wakimbizi inayopokea. Magret Russe anaishi katika kijiji cha Castlemaine, kandani Victoria. Anapenda maisha ya vijijini, kama anavyofafanua hapa. and... napenda maisha ya na vijijini and... na kuishi vijijini na mafao yote pamoja na njia tofauti za kutazama vitu, walisema Birasa ni naibu rais wa shirika la Rural Australians for Refugees. Shirika hilo hutoa msaada kwa wakimbizi kandani na linawakilisha makundi tisini katika jamii ambayo yako katika maeneo ya kanda ya Australia. Shirika hilo huchanga hela za kuwasaidia wakimbizi wanaoishi katika maeneo ya vijijini, pamoja na kuandaa mikutano ya kuongeza uelewa kuhusu wakimbizi hao. Birasa ameongeza kuwa Waaustralia wengi katika maeneo ya vijijini wanataka wakimbizi wengi wajiunge na jamii zao. Birasa tena kama unapenda, hii ni kauli ya ukarimu wa vijijini, pamoja na kuwapa and fursa and ya kujiendeleza, pamoja na mbinu tofauti ya kufikiria kuhusu mambo ambayo tuliweza ona nchini katika maeneo ya miji mikuu. Shirika hilo ni sehemu ya mpango wa udhamini wa wakimbizi ndani ya jamii. Makundi sita yanayotetea haki za wakimbizi yametoa wito kwa serikali ya Australia iongeze idadi ya wakimbizi ambao serikali hiyo hupokea. Birasa, ambayo imefanya kazi kwa muda mrefu katika sekta ya sera za wakimbizi, amesema kwamba kuwapeleka wakimbizi wengi katika maeneo vijijini itakuwa ni vizuri kwa vijiji hivyo na wanaohitaji msaada huo pia. "The bottom line is more people," la muhimu ni kuwa na watu wengi zaidi. Australia inaweza fanya mengi zaidi kwa upande wa jibu la kibinadamu na tungependa kuona itakapofanya hivyo, watu hao wana fursa ya kuja katika maeneo ya vijijini na jamii hizo zinapata fursa ya kufaidi kwa ujio wa wageni hao. Makundi hayo ya utetezi yanataka nafasi za ziada elfu tano za wadhamini kwa wakimbizi ziongezwe toka kwa idadi kamili elfu moja ambayo serikali imeweka kutoka kwa mradi pana wa uhamisho. Jack Collins kutoka chuo cha teknolojia cha Seni amefanya utafiti kuhusu mfumo wa uhamiaji kwa muda wa miongo minne. Amekubali maeneo ya vijijini yanaunga mkono pendekezo la kuwapeleka wakimbizi katika jamii za kandani, na miji mingi ya vijijini iko tayari kuwapokea wakimbizi. Ukweli ni kwamba hawajaweza wapokea idadi ya wakimbizi waliotaka na kuhitaji, kwa hiyo nia hiyo ipo na bado haijatimizwa. Bwana Collins ameongezea kuwa wakimbizi wanaweza saidia kupunguza visa vya upungufu wa idadi ya watu pamoja na kupungua kwa viwango vya ujuzi katika maeneo vijijini nchini. Bwana Collins na maelezo zaidi: walikaribishwa kwa ukarimu na walikutana na majirani wao, walijihisi wamekaribishwa katika kanda na maeneo ya vijijini vya Australia. Kwa hiyo utafiti umedokeza kuwa badala ya maeneo ya vijijini kujawa wabaguzi wa rangi ni sehemu ambako wahamiaji wanaweza tumwa na kukaribishwa. Profesa Collins ameongezea kuwa mfumo wa visa za Australia ambazo zinawahamasisha wahamiaji kuishi katika maeneo ya vijijini ni mfumo mzuri. Profesa Collins na maelezo zaidi In Katanin, kwa mfano katika mji wa Kataning, magharibi Australia, na mjini Griffith, New South Wales, ambako mvinyo wa kitamaduni wa kiitaliano hutengezwa na katika sehemu kama Coffs Harbour, New South Wales ambako wahindi wamejumuika katika sekta ya kupanda ndizi na baadaye kisha wakaingia pia katika sekta ya blueberry. Kuna mifano mingi katika majimbo yote ya Australia. Ameongezea kuwa mji wa Nil, magharibi Australia, ni moja ya sehemu zenye mafanikio katika eneo hilo. Kuna wakimbizi 600 kutoka Myanmar ambao wanafanya kazi katika kiwanda cha lava duck na wamesaidia kuongeza zaidi ya dola milioni 40 katika uchumi wa eneo hilo. Profesa Jack Collins ameongezea kuwa hatua ya kuongeza idadi ya wahamiaji katika maeneo ya vijijini itasaidia kupunguza msongamano wa watu katika miji mikubwa, na kuna wajibu kwa miji ya kanda na vijijini kuwa na vifaa na rasilimali pamoja na miradi kuwakaribisha watu kuwa na aina ya mpango wa mwelekeo kuwasaidia kupata kazi na kuwajua watu wengine, hususan wakimbizi ambao wamekabiliana na mateso zamani, pamoja na kukabiliana na changamoto za kupata ajira na kadhalika. Ila ameonya pia kuwa kunaweza kuwa upinzani kwa utofauti, kama ilivyoshuhudiwa katika maandamano dhidi ya misikiti katika maeneo kama Bendigo, jimboni Victoria na Camden jimboni New South Wales. Profesa Collins, na maelezo zaidi Want... nadhani hatari ni kwamba mji ya kanda na vijijini huenda ikawataka wahamiaji bila kuweka rasilimali na juhudi ya kuhakikisha ukaribisho wao ni endelevu kwa muda mrefu, na upinzani miongoni mwa jamii kufungua milango na kuwasaidia wahamiaji wapya na wakimbizi ni pigo kwa ukarimu huo. Kundi linalojiita Rural Australians for Refugees ambalo ni kundi linalowakaribisha wakimbizi katika maeneo ya kanda ya Australia linafanya hivyo. Shirika hilo lilizinduliwa katika eneo la Southern Highlands ya New South Wales mnamo mwaka elfu mbili na moja kazi yake ilisambaa kwa haraka Victoria, na kwa sasa makundi mengine yameanzishwa nchini kote. Birasa ameongezea kuwa hatua ya wanavijiji kuwakaribisha wakimbizi si jambo jipya kwa sababu kumekuwa na nia hiyo kwa zaidi ya miaka ishirini. Kwa hiyo hatua hiyo imechukuliwa kutekeleza nia hiyo, badala ya kusema hili ni jambo lililoanza jana. Ila amesema pia kuwa kuna ongezeko la wito wa hatua hizo zichukuliwe, kwa sababu you know, unajua ile dalili ya miji inayokufa na tumeona mifano ya Victoria, New South Wales na Queensland ambako ni wakimbizi ndio wamekuwa mbegu zilizofaidi miji ya kandani pamoja na jamii hizo kiuchumi na kijamii. Birasa ameongezea kuwa nguvu ya makundi ya jamii, yawe ni makubwa au madogo, ni uwezo wao wa kushirikiana moja kwa moja na watu. Tunajua kuna uwezekano kuwa uzoefu wa uhamisho wakimbizi kutakuwa bora zaidi katika sehemu ndogo ambako hawapotei ndani ya mifumo Alisisitiza Birasa. Iwapo ungependa kusikia taarifa hii tena na kuchangia na wenzako, tembelea ukurasa wetu wa Facebook, Facebookcom mraba SBS Swahili, ambapo utapata taarifa hii imechapishwa pamoja na zingine kama hizi. Pia wazapata taarifa hii na makala mengine zaidi kwenye tovuti yetu, anwani ni SBS com au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Tom Steiner na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au kwa Kiswahili.