Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena popote ulipo na karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS com au mkoaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha tayari. Anwani ni Facebook com mkoaju SBS swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia lakini, kwa sasa tuanze katika swala la uhamiaji katika kanda ama maeneo ya kanda na vijijini kwa wahamiaji wapya. Takwimu kutoka idara ya masuala ya ndani zinaonyesha kuwa ni mhamiaji mmoja tu kati ya wahamiaji wanane nchini Australia ambao wanaishi nje ya miji ya Sydney na Melbourne, wakati kuna ongezeko la uhaba wa ujuzi katika maeneo ya vijijini na kandani. Utafiti mpya kutoka Queensland umejaribu kuamua sababu kuu zinazofanya uhamiaji wasalie katika miji hiyo miwili mikubwa. Utafiti kutoka chuo cha kati ya Queensland almaarufu CQU umesema kwamba upweke, uhaba wa huduma, pamoja na fursa chache za kujumuika na watu kutoka asili ya wa wahamiaji husika ni miongoni mwa sababu kuu ambazo wahamiaji wapya nchini Australia husita kuishi nje ya miji mikuu nchini. Kwa mujibu wa takwimu kutoka idara ya masuala ya ndani zinaonyesha kuwa ni mhamiaji mmoja tu kati ya wahamiaji wanane nchini Australia ambao wanaishi nje ya miji ya Sydney na Melbourne, hatua ambayo inazua wasiwasi kuhusu ongezeko la watu katika miji hiyo miwili. Utafiti huo wa chuo cha CQU umebaini kwamba serikali za shirikisho na majimbo pamoja na vikundi toka jamii tofauti wanahitaji mbinu mpya za kushirikiana kwa ajili ya kuwahamasisha wahamiaji kuishi katika maeneo ya vijijini na kandani. Hata kama utafiti huo unalenga hali inayoathiri kanda ya Queensland, mwandishi mshiriki wa ripoti hiyo, Julian Tisher, ambaye ni profesa wa uajiri na rasilimali za binadamu katika chuo hicho amesema tatizo hilo ni la taifa nzima, na si tu uhaba wa huduma, ila ukweli ni kwamba serikali huona ni rahisi kutoa makazi kwa watu katika miji mikubwa kwa sababu huduma wanazodhani wahamiaji wanahitaji ziko hapo. Kwa hiyo ni rahisi kuwapa makazi katika miji mikubwa, kisha wanaweza hama baadaye. Hata hivyo, huwa haiendi hivyo. Takwimu za serikali zinaonyesha kuwa kati ya mwaka 2016 hadi 17 kati ya wahamiaji wenye ujuzi wapatao laki moja elfu ishirini waliohamia nchini Australia ni elfu kumi tu kati yao ndiwo waliokuwa katika mfumo wa uhamiaji wa kandani. Takwimu za kandani hazitekelezi mahitaji. Ripoti hiyo inaonyesha kuwa waajiri wanategemea sana wahamiaji ambao wana viza za muda mfupi kutoka ng'ambo kufanya kazi hizo. Baadhi ya wafanyakazi hao ni watu ambao wana viza za likizo ambazo zinawaruhusu kufanya kazi, pamoja na wafanyakazi wa msimu kutoka visiwa vya Pasifiki. Profesa Tisha amesema sehemu ya tatizo ni kwamba wahamiaji wengi huwa na fikra fulani kuhusu maisha yalivyo nje ya, ya miji mikuu. Ameongezea kuwa baadhi ya mawazo hayo huenda yakawa ni kweli katika visa fulani, ila si sahihi katika visa vingine. Ripoti hiyo imeonyesha kuwa baadhi ya maoni ya kawaida yanajumuisha kuwa maisha kandani na vijijini yanahusu kutengwa katika jamii, mtazamo wa kutokaribishwa, uhaba wa fursa za elimu, pamoja na miundo mbinu duni ya simu za mikononi na intanet. Profesa Tisha ameongezea kuwa wakati kuna msingi kwa masuala hayo, swala hilo ni gumu na that... moja ya suala lingine ambalo tulitambua ni kwamba kuna uhaba wa mawasiliano kuhusu fursa hiyo. Si kusema hakuna matatizo kutoa makazi kwa wahamiaji au hakuna wahamiaji walioanza kuishi katika miji ya kanda na baadaye walihamia katika miji mikuu, ila nadhani ni swala gumu, si swala moja tu linalohusu makazi. Ameongezea kuwa vizuizi vya kuwaajiri wahamiaji wapya katika maeneo ya kanda inaweza jumuisha uelewa mdogo kuhusu kazi ambazo ziko, uelewa mdogo wa lugha, utambuaji wa ujuzi, pamoja na mawasiliano madogo kati ya wa wahamiaji na waajiri. Ripoti hiyo imedokeza kuwa utafiti wa usoni unastahili chunguza jinsi viongozi katika jamii za wahamiaji wanaweza saidia wahamiaji kujumuika katika jamii za kandani na kujenga uhusiano na waajiri kwa ajili ya kuhamasisha uhamiaji. Nick Teby ndiye mkurugenzi mkuu wa baraza la makazi la Australia, ambalo huwakilisha mashirika yanayotoa msaada wa makazi kwa wahamiaji, amesema kuna mifano ya jamii zinazochipuka ambazo zinashirikiana na waajiri pamoja na serikali. Ila ameongezia kwamba mipango kama hiyo bado iko katika hatua za mwanzo kabisa. Really, jamii nyingi zimeanza kufikiria swala hili kwa sasa. Ni njia mpya ya kutazama swala hili Ila bila shaka, ambako tumeona jamii na halmashauri za jiji na wengine wakikumbatia wazo hili, tumeona hadithi nyingi za mafanikio wa ambako wameweza kuwasaidia Waaustralia wapya waende kuishi huko. Mapendekezo mengine yanajumuisha kuunda shughuli za tamaduni pamoja na miradi ya misaada katika miji kama sehemu ya kampeni ya kuratibu kuregeza wasiwasi kuhusu fursa chache kwa wahamiaji na watoto wao. Ripoti hiyo imedokeza pia kuwa marafiki na jamaa zao ambao wanaishi tayari nchini Australia wanaweza kuwa na sehemu muhimu ya kuwavutia wahamiaji katika sehemu fulani. Mji mdogo wa Pyramid Hill huko kaskazini Victoria, mji huo ni mfano wa mji ambao umefanikiwa kuwavutia na kuwashirikisha wahamiaji. Takriban Wafilipino 100 kwa sasa ni robo ya wakazi wa mji huo, wengi wa wao wanafanya kazi katika sekta ya kilimo ya mji huo. Wengi wa wafanyakazi hao wamevutiwa katika mji huo kupitia ujumbe kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine. Bwana Tibi ameongezea kuwa muda umewadia kwa kampeni bora ya elimu kwa ajili ya kuuza manufaa ya kuhamia katika maeneo ya kanda, kama anavyofafanua hapa: Tunachohitaji ona zaidi, na kitu ambacho nadhani kitabadili swala hili awareness... ni kampeni ya elimu na uelewa ambao inaelezea watu kuhusu wanavyoweza pata katika maeneo ya kanda na vijiji vya Australia, ili tuwezeona watu wanakuwa katika hali ambayo wanaweza fanya maamuzi kuhusu wanakoweza ishi na fursa gani ambazo wanawezapata wakihama. Profesa Scott Baum kutoka idara ya mazingira na sayansi katika chuo cha Griffith amesema mipango yoyote ya, ya usoni ya kuwavutia wafanyakazi inastahili shughulikia kazi za kilimo za msimu ambazo zinaweza waacha wafanyakazi bila kazi za kutegemewa. Ameongezea kuwa kanda linapotambuliwa lina uhaba wa wafanyakazi na kuna uwezekano wa kuwa na fursa za kazi, huduma za msaada zinastahili wekwa kuwavutia wafanyakazi kabla, badala ya wakati ambapo wahamiaji wanawasili. Amesema pia kwamba njia moja ya kukabiliana na suala hilo ni kuwa na lengo la kampeni ya kuajiri unapofanya kazi na jamii toka tamaduni tofauti. Profesa Bom anapendekeza pia kuwa zaidi ya hayo, serikali hazistahili puuza umuhimu wa hali ya jamii kwa watu wanaohamia sehemu mpya, kwa sababu nadhani pia kuna suala kuhusu mitandao ya jamii. Unastahili tazama sababu ambazo watu huhamia katika sehemu fulani, iwapo ni uhamiaji au watu wengine. Sehemu kubwa ya hatua hiyo ni mitandao ya jamii. Baada ya kusafiri katika maeneo ya magharibi ya Queensland, siwezi hamia katika maeneo hayo, na sidhani mtu ambaye amehamia nchini Australia na huenda ana ujuzi mdogo wa Kiingereza na anajaribu kuishi katika eneo geni. Mapema mwaka huu serikali ya shirikisho ilipendekeza kuelekeza asilimia 45 ya viza za uhamiaji wa kudumu kuishi katika maeneo ya kanda au majimbo madogo kama kusini Australia kwa miaka kadhaa. Hata hivyo, mpango huo ulizua maswali kuhusu jinsi serikali inaweza walazimisha wahamiaji kuishi kandani bila kuingia katika mivutano ya kisheria kuhusu kuzuia uwezo wa watu kusafiri kwa uhuru. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkowa Swahili.