Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa 12 jioni na jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS com au mkwaju swahili. Tembelea ukurasa wetu wa Facebook pia, ambao una makala picha na video ambazo tumechapisha kwa matumizi yako. Anwani ni Facebook com mkwaju SBS swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia, chama cha shirikisho cha Leba kimesema kitaongeza idadi ya wa wakimbizi ambao Australia hupokea kila mwaka, na chama hicho pia kitatoa msaada wa ziada wa kifedha kwa Umoja wa Mataifa ili shirika hilo litoe msaada kwa waomba hifadhi, iwapo chama hicho kitashinda uchaguzi mkuu ujao. Tangazo hilo limejiri wakati serikali ya shirikisho nayo na imetangaza mageuzi kwa jinsi viza za uhamiaji zinafanyiwa kazi nchini Australia. Australia itapokea wakimbizi elfu nne zaidi kila mwaka chini ya uongozi wa serikali ya Leba, ila ahadi ya upinzani ya kurejesha mashua zinazosafirisha waomba hifadhi zilikotoka pamoja na vizuizi vya uhamiaji nje ya nchi vitasalia vilivyo. Hivyo ndivyo kiongozi wa upinzani Bill Shorten alivyoeleza mkutano wa taifa wa chama mjini Adelaide. Naamini Australia inaweza kutekeleza wajibu wake wa kimataifa wa ubinadamu pamoja na kisheria bila kudhoofisha usalama wetu wa taifa au kudhoofisha ahadi kwa ulinzi wa mipaka. Kuna wakati mnajiuliza kama wapinzani wetu wanajua ukweli kwamba si kitu kimoja au kingine, mipaka imara au kifungo ambacho hakina mwisho chama cha leba kimeahidi kuwekeza dola milioni mia tano kusaidia juhudi za kimataifa za umoja wa mataifa kuwahudumia wamba hifadhi na chama hicho pia kinataka panua mradi wa wakimbizi katika jamii kutoka nafasi elfu moja hadi nafasi elfu tano tangazo hilo ni sehemu ya mawafikiano kati ya mirengo ya kulia na kushoto ya chama hicho kwa ajili ya kuepuka mjadala mbaya katika umma kuhusu sera ya wamba hifadhi Bill Shorten ameongezea kuwa pia chama chake kitapiga jeki idadi ya maafisa wa Australia ambao wanahudumu ng'ambo kwa ajili ya kusimamisha biashara ya wasafirishaji haramu wa watu katika kini chao. Chama cha leba kimesema pia kuwa hatimaye kitakubali wito wa New Zealand wa kutoa makazi kwa watu ambao kwa sasa wamo ndani ya vizuizi vya uhamiaji ng'ambo. Bwana Shoten tena, tukishinda uchaguzi tutachunguza uwezekano wa kukubali pendekezo la New Zealand kutoa makazi kwa wakimbizi ambao wako visiwani Manas na Nauru, kwa kufanya mazungumzo mara moja kuhusu masharti kama yaliyojadiliwa kabla na Marekani. Madai ya kiongozi wa upinzani yamejiri wakati serikali ya shirikisho imetangaza mtazamo wake wa pato la mwaka wa uchumi na kutangaza mageuzi kwa jinsi visa zinafanyiwa kazi pamoja na hatua zingine. Zaidi ya dola milioni sabini zitatumiwa katika mfumo mpya wa kuandaa viza ambao utajumuisha kuchagua kampuni ambayo itasimamia mchakato mpya wa kidijitali kwa wanaoomba viza za kusoma, kufanya kazi na kuishi nchini Australia. Kampuni hiyo kwa upande wake itapewa ruhusa ya kuchukua hela za operesheni hiyo toka kwa wanaoomba viza hizo. Wakati huo chama cha leba na vyama vya wafanyakazi vimeshambulia mpango huo wa kubinafsisha operesheni hiyo, vikisema kwamba hatua hiyo imeweka maelfu ya ajira katika idara ya mambo ya ndani katika athari, na hatua hiyo inatishia usalama wa uchunguzi. Hata hivyo, mweka hazina wa taifa Josh Frydenberg amesema kwamba tangazo la mtazamo wa pato la mwaka wa uchumi ni thibitisho kuwa serikali yake imechukua maamuzi sahihi kwa sababu Today's strong budget update is no accident. Tangazo la mtazamo huu wa bajeti si ajari, ni matokeo ya mapato yaliyofanyiwa kazi kwa zaidi ya miaka mitano na yanaweza kupotezwa kwa urahisi kama Australia inaruhusu chama cha Leba kurejea katika tabia yao ya kodi za juu na ajenda ya matumizi ya juu ambayo, kama walivyoonyesha kabla, itasababisha uhaba wa ajira pamoja na kupunguza kasi ya ukuaji wa uchumi. Serikali ya Morrison imesema pia kwamba itatumia takriban dola milioni ishirini katika miaka minne katika hatua za kuhamasisha wahamiaji wenye ujuzi kuhamia katika maeneo ya kanda kupitia mradi wa uhamiaji wa kanda ambao utawasaidia waajiri wa kandani kupata wahamiaji wenye ujuzi ambao watafanya kazi. Serikali pia itapanua matumizi ya mradi maalum wa uhamiaji unaolenga maeneo binafsi kupitia mikataba ya uhamiaji na pia watatoa miradi ya kutayarisha viza kwa maeneo ya kanda. Bajeti ya shirikisho inasema kwamba katikati ya mwaka wa 2020 itakuwa na ziada ya dola bilioni 4.1, ambayo ni makadirio ya dola bilioni 2.2 katika bajeti ya mwezi wa tano, ambazo zitasaidia kuwekeza miradi yake. Ila Chris Richardson, ambaye ni mchanganuzi kutoka shirika la Deloitte Access Economics amesema serikali haiwezi dai mafanikio hayo kwa juhudi yao pekee. Bwana Richardson ameeleza shirika la habari la Sky kwamba biashara kati ya Australia na China nayo imekuwa muhimu pia na in, uh, and, and to the wanadhibiti matumizi na serikali na stahili pongezwa kwa kufanya hivyo. Hii ni mida migumu kisiasa kuweza kuwa na kasi but ndogo ya ukuaji katika matumizi, ila mafanikio makubwa katika bajeti hii hayajasababishwa na kazi nzuri ya serikali. Ni kweli imekuwa ikifanya vitu, ni vile vinavyoendelea nchini China. Hali hiyo ndiyo inapiga jeki bajeti na ndiyo imesababisha mageuzi hapa. Makala haya yaliandikwa na Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.