Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS Radio na mtandaoni Anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia pale, kwa hiyo tembelea ukurasa huo pamoja na tovuti hiyo, ili uweze kupata kila kitu ambacho tumekuandalia pamoja na kuchapisha pale, kwa ajili ya matumizi yako pamoja na kuchangia na wenzako. Anwani tena ni sbs.com.au mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya na mengine mengi zaidi kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Na iwapo ungependa kutuandikia wala kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tarudi tena swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala matumwaandalia, wakimbizi ambao wamenyimwa viza au viza yao imefutwa kwa misingi ya tabia kwa sasa wanaweza hoji wa mzi wa serikali mamlaka ya serikali ya shirikisho ya kuwafunga na kuwaondoa nchini wakimbizi ambao wanafanya uhalifu nchini Australia yamepunguzwa sana katika uamuzi wa mahakama ya shirikisho. Serikali imekuwa ikiongeza matumizi yake ya mtihani mgumu wa tabia kufuta na kuwanyima viza maelfu ya watu ambao si raia, wakimbizi wakijumuisha, tangu kigezo hicho kilipoimarishwa katika mwaka 2014 ila katika uamuzi uliotolewa kabla ya Krismasi kama sehemu ya kesi ya mkimbizi wa Kitamil ambaye alikuwa kizuizini kwa zaidi ya miaka kumi, hakimu Stephen Rees alisema kuwa masharti tata ya tabia katika kitengo cha mia tano na moja cha sheria ya uhamiaji hakistahili tumiwa kwa wakimbizi. Alison Betson ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la Human Rights For All. Yeye ndiye aliwakilisha mkimbizi huyo wa Kitamil na amesema kwamba uamuzi huo ni muhimu sana na unaweza athiri maelfu ya watu na kimsingi ina maana kwamba idara haiwezi pata fursa ya pili ikifeli mara ya kwanza kukataa mtu kwa misingi uh, ya tabia ambaye anatambuliwa kama mkimbizi. Hiyo ni sababu vifungo kadhaa katika sheria ya uhamiaji vinastahili onyesha, na hiyo ilikuwa um, nia um, ya bunge kuonyesha kwamba walio katika mkutano wa wakimbizi, wakimbizi na wakati huo huo inaenda mbali zaidi na inawanyima watu ulinzi wa Australia chini ya kitengo cha mia tano na moja cha mtihani wa tabia. Mtu mwenye viza ambaye anapewa hukumu ya angalau miezi 12 gerezani huwa ana feli mara moja mtihani huo wa tabia pamoja na kukabiliwa na uwezekano wa kuondolewa nchini, Bibetison amesema. Waziri wa uhamiaji pia ana mamlaka ya ubaguzi ya kufukuza nchini watu ambao si raia ambao wanaaminiwa kuwa ni tisho kwa Waustralia wa anasema kwamba kuna hali inayoibuka ya waomba hifadhi ambao wamekuwa ndani ya jamii kwa miaka au miongo, kama wairaki ambao waliomba hifadhi wakati wa Saddam Hussein alipokuwa mamlakani ambao hapo nyuma wamefanya makosa ya kisheria iwapo ni kosa dogo au kubwa, na miaka 20 baadaye wanajipata viza zao za ulinzi zinafutwa, hata kama wamekuwa nchini Australia wakati huo wote, kwa sababu ya majukumu ya Australia chini ya mkataba wa kimataifa wa wakimbizi, ambayo ina maana watu ambao hawawezi rudishwa kwao wamefungwa kwa muda usiojulikana. Hukumu hiyo itakuja kama pigo kwa waziri mkuu Scott Morrison ambaye mwaka jana aliapa kwamba atawaondoa nchini wakimbizi wanaofanya uhalifu. Bwana Morrison alitoa onyo hilo baada ya mkimbizi mwenye asili ya Iraq aliyekuwa akifanya kazi kama mlinzi mjini Sydney kuhukumiwa kifungo cha miaka minne na nusu gerezani kwa kumnyanyasa msichana wa miaka mitatu. George Newhouse ni mwanasheria wa haki za binadam Amekubali kuwa hukumu ya mahakama ya shirikisho ina athari kubwa kwa wanaoomba hifadhi pamoja na wale ambao viza zao zilifutwa katika miaka ya hivi karibuni kama anavyoelezea hapa Kipawe. Um, an kama ningekuwa mwomba hifadhi ndani ya kizuizi cha uhamiaji right, kwa sasa I've, na viza yangu ilikuwa imefutwa chini ya kitengo cha mia tano na moja, ningeifanyia kesi yangu tathmini nyingine. Nzuri sana katika hukumu yake, hakimu Rees alisema kwamba kitengo cha mia tano na moja cha mtihani wa tabia hakistahili tumiwa kwa amba hifadhi, kwa sababu tabia ya wamba hifadhi tayari imefanyiwa uchunguzi katika mchakato kuamua kama wana haki ya kupewa viza ya ulinzi chini ya mtihani huo, wale ambao wana hatia ya makosa makubwa ya jinai kama uuaji wa tafeli. Bwana Niu Hasa ameongezea kuwa ni vizuri kuwa na mtihani wa tabia unaostahiki kwa wanaokimbia mateso na hatari, kulinganisha na vigezo ambavyo waombaji wengine wa viza wanastahili timiza. Bwana Niu Hasa hapa anazungumzia madhara ya kunyimwa viza au viza yako kufutwa. A visa revoked, madhara ya visa kufutwa au kunyimwa inatisha. Wakilazimishwa kurejea nyumbani, wanaweza kabiliwa kwa madhara ya kimwili kiakili, au hata kifo. Kwa upande wa hukumu hiyo, Bibetson ameandikia idara ya masuala ya nyumbani akiomba tathmini ifanyiwe kwa wateja wengine 14 ambao wako kizuizini, walionyimwa visa kwa misingi ya tabia. Mnamo mwezi Agosti mwaka jana, waziri wa uhamiaji David Coleman alisema kuwa sera tata za serikali zilisaidia kufuta viza takriban 1470 za wahalifu wa kigeni katika miaka sita iliyopita, idadi ambayo ni mara saba zaidi ya idadi ambayo chama cha Leba iliondoa katika miaka sita ya nyuma. Katika miezi 12 kufikia Juni mwaka 2019 pekee viza takriban 943 zilifutwa kwa misingi ya tabia. Kufikia mwezi Oktoba mwaka 2019 Takriban idadi ya watu wapatao mia sita walikuwa ndani ya vizuizi vya uhamiaji baada ya kufeli kitengo cha mia tano na moja cha mtihani wa tabia, ila haijulikani miongoni mwa watu hao wakimbizi ni wangapi. Wakati huo huo, idara ya masula nyumbani ilikataa kutoa idadi ya viza ngapi za wakimbizi zimefutwa chini ya mtihani huo. Msemaji wa idara hiyo amesema kuwa idara hiyo ina taarifa kuhusu uamuzi wa, wa mahakama ya shirikisho kuhusiana na mkimbizi huyo wa kitamil na idara hiyo inazingatia sababu ambazo hakimu alitoa katika uamuzi huo. Serikali bado inaweza kata rufaa kwa uamuzi huo mbele ya mahakimu wote wa mahakama ya shirikisho au katika mahakama kuu. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala mengine ambayo tumepeperusha hapo awali tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Rosemary Bolger na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.