Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kifaa kipya kimezinduliwa ambacho kinatoa taarifa kwa wale ambao wanataka kufanya mahamisho ama uhamisho katika maeneo ya kanda ama vijiji hapa nchini Australia, na mmoja wa wale ambao walifanya shughuli kubwa sana ama kazi kubwa zaidi ya kuweza kukusanya taarifa hizo zote tuko naye hapa mazungumzo maalum ambayo ataweza kufanua ni kipi alichofanya, umuhimu wa shughuli hiyo ni nini na nini ambacho watu wanaweza kafaidi kupitia taarifa pamoja na kupitia utafiti aliofanya. Ataanza kuitambulisha kisha tuzungumze kwa undani kipi ambacho alifanya. Uh, jina langu Emmanuel Msoni, mimi ni mwenyekiti wa shirika la Great Lakes Agency for Peace and Development ambayo linashughulikia watu kutoka kanda ya maziwa makuu ya Afrika. Um, na kazi ambayo nimefanya kuhusu hicho kifaa ni kifaa moja ambacho kitasaidia hasa jamii zinazoshughulikia, uh, kusaidia wahamiaji kwa hii nchi, hasa wale ambao wanapenda kuhamia kwenye vijiji wala, uh, sehemu za regional. Hao wote kuna namna zote, njia zozote uh, ambazo zinaweza kusaidia watu waweze kuelekea kule kwenye vijiji uh, kuna mchango wa kila mtu, na hiyo mchango ni kusema kwamba kuna ile mchango wa wa jamii, kuna mchango wa serikali serikali, serikali kuu federal government, kuna mchango wa serikali uh, za mitaa, local governments na kuna michango ya, ya wenyeji wananchi ambayo wanaishi katika ka hizo jamii hmm, lakini hauwezi ukawapa uka jamii yote, um, nani masilahi ya kuwashughulikia wala kushughulikia hiyo mradi, labda kunakuwa kuna watu ambayo wanajitolea, wale watu ambayo wa, wa, ni kifua mbele kabisa wanaojitolea kuwa ku, ku nani, kukusanya mawazo uh, kukusanya vifaa katika jamii ili waweze uh, kusaidia wale wahamiaji ambayo wanaokuja na <cwan Thankfully> uh, nani, nia kuu ni kwamba kila mhamiaji ambayo anataka anata, kuelekea katika ka vijiji uh, ni kupata kwanza kazi, kupata nyumba na kupata ile usaidizi eh, kwa kwa kuingia na kuh na kuwa mojawapo wa ile jamii. Usaidizi muhimu sana ambayo unaanza kujua utamaduni wa jamii, unaelewa ni nini do's and don'ts, vile ambavyo unapashwa fanye na vile ambavyo usifanyi. Na kuna sasa tunakusaidia ile, ile chombo inakusaidia kuelewa ni watu gani ambayo wanaweza kukusaidia katika ile jamii, ila kabisa uiweke misingi yako ndani ya jamii na ulipoanza utafiti huo ama kabla uanze utafiti huo ni vitu gani ambavyo vilikuwa muhimu zaidi kwako kuweza kuguzia ili yule ambaye atakayepokea hiyo huduma na yule ambaye atakayetoa huduma wawe nikuwa, nikuwa nikuwa, miaka, na taarifa sahihi? Vitu ambavyo vilinivutia ilikuwa ni kwamba ilikuwa nimeanza hiyo kazi tangu miaka nadhani mitatu ambayo imepita na nilikuwa nimeweza kuweka watu wahamiaji mbalimbali mbali katika vipande mbalimbali mbali mbali vya nchi, lakini tukakuja tukaona kwamba wakati tulikuwa na mazungumzo na Regional Australian Institute pamoja na Scanlon Foundation tukakutana, Scanlon Foundation sio alafu, tukazungumza namna gani ile ujuzi ambaye nimeweza kuwa nayo kuhusu uhamiaji tunaweza itia kwenye karatasi ile sasa ndio ikanivutia, nikawambia kwamba tukitia ujuzi wangu pekee kwenye karatasi haitoshi, labda wacha tukusanye pia ujuzi kutoka katika watu wengine mbalimbali ambayo wameweza kufanya hiyo kazi kwa maeneo mbalimbali ya nchi. Kuna miradi ya, ya serikali ambayo imetia watu kwenye vijiji kama Shepperton kama Montgambia na ngambo zingine. Kuna miradi ambayo imesaidia watu wahamiaji kutoka nchi za nje ambayo ni skilled migrants, sawa, kutoka Philippines ukuja kuelekea vipande moja sawa, um, uh, Western Australia darawarinu wala ner Victoria au wote ni, um, ni, um, ni wafanyabiashara ambayo wameweza kutia pesa zao wawalete watu kama Uh, kama watumishi wa, wa, wa, wa wao wenye wa kazi, lakini wa, na, wanatia jamii pia wana, wanakuwa nanii mojawapo wa jamii. So, wale wote nimeweza kuwahoji nika interview wote tukakusanya mawazo yao pamoja na ndio nikayatia pamoja nikafanyia nanii uh, uchunguzi, alafu nikawapa uh, chombo ambacho kimemalizika uh, Regional Institute lakini pia mbele ni niwanze kuwahoji watu mbalimbali ambayo wamefanya hiyo kazi. Kulikuwa na kwanza kutafuta habari kuhusu nchini Australia, ni watu gani wa, I mean, kuna kuna kuna habari gani kuhusu uhamiaji vijiji kwa Australia. Pia nika nikapata muda wa kutafutisha nje ya Australia, kwenye nchi za nje kama Canada Uh, wala New Zealand ambao pia wanafanya hiyo nani hiyo mradi ya uhamiaji kwenye vijiji, wamefanya namna gani, ila ni, ni shelter gani ni vitu gani ambavyo tunaweza jifunza katika njia yao ya kusaidia watu kuhamia vijiji. Sasa ile yote ile habari ndio nimekusanya ikafanya kile chombo cha ja kusaidia watu kuhamia vijijini. Nakama unajiunga nasi tunazungumza na bwana Emmanuel Musoni ambaye ni mwenyekiti wa shirika la Glaped ambalo hutoa msaada pamoja na mawaidha kwa watu kutoka maeneo ya maziwa makuu barani Afrika, na kwa sasa anazungumzia kile kifaa ambacho wamezindua hivi karibuni cha kutoa taarifa kwa watu ambao wanataka kuhamia katika maeneo ya kanda ama vijijini nchini Australia pamoja na jamii ambazo zitakazowapokea ili kuweza kuelimisha mahitaji yao. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idha ya Kiswahili ya SBS. Uko na migodi ya migerano pamoja na Bwana Emmanuel Musoni, ni mwenyekiti wa shirika la Glaped International ambalo hutoa misaada kwa baadhi ya watu kutoka maeneo ya maziwa makuu pale barani Afrika. Tutazungumzia kifaa ambacho wamezindua hivi karibuni baada ya kutafiti pamoja na kuchunguza kwa muda mrefu kuhusu mahitaji pamoja na yale ambayo yanahitajika kwa watu kuweza kuwa na mafanikio ku watakapohamia katika maeneo ya kanda na vijijini nchini Australia. Baada ya kushauriana na na kukutana na watu, ni kipi ambacho walikuwa nakueleza cha muhimu zaidi kwa wale ambao wanataka kuhamia katika maeneo ya kanda na vijijini na wale ambao ama zile jamii ambazo zingewapokea, ni nini ambavyo vilikuwa vipaumbele kwa pande zote mbili? Cha kwanza kabisa, hii e kifaa cha kusaidia uhamiaji kitu muhimu, yaani ni kukaribishiwa na jamii, ila jamii iweze kuwakaribisha watu. Hata angalau unakuja kwa, kwa kazi, kama jamii haikukaribisha, yaani hautakaa muda. Lazima sasa, ni mpaka tuzitayarishe zile jamii ambapo watu wanataka kwenda kuishi, ziwe tayari kuwapokea watu na mikono wazi kabisa na kuwasaidia katika njia yao ya, ya uhamiaji. Kwa maana uhamiaji ambao tunawaza ni uhamiaji ambao utakuwa wa milele, si uhamiaji wa kuenda na kurudi. Na ndio maana lazima jamii ikikuwa imekubali kuwa na, uh, na kukaribisha watu kwa mikono wazi, inakuwa vyepesi kwa watu kuanza kuishi katika ndani ya hiyo jamii. Unaweza kasema kwamba mtu anaweza akaingia kule kwa juu ya kwa kwa kazi lakini kama, tuseme kama kuna kuwa uh, bahati mbaya mtu anapoteza kazi ile, jamii ndi inasaidiana kujua ni kazi gani ni kazi ingine wapi, wala kazi naisha, ikiisha, jamii inakusaidia kutafuta kazi ingine, sehemu zingine. lakini hata pia tuseme kama jamii ha, haitaki kuna ngambo ambayo tumeweza kuingia ndani hii jamii tunataka kuleta ndani ya wahamiaji, hizo jamii wengine wasema hatupendi wahamiaji huko na ile kabisa au, sisubuti kutia wahamiaji <laughs> labda tunawambia kwamba ingekuwa vizuri mu muwaze kwamba jamii yenu wahamiaji hawana shida na jamii yenu ni nzee, wanazeheka. Opo, meleta, uh, na ni nzee wanazeeka, mojawapo wa shida ambazo zimeleta nanii ngambo za uh, kando wala um, Uh, jamii zenye kwenye vijiji mm. Ni kwa maana kuna wananchi wa pale wala population decline, kwa kuna upungufu wa idadi ya watu ambao wanaishuko, ndio kuna upungufu kabisa kwa kiasi kubwa sana, kwa maana vijana wanaenda mijini hawarudi, na unakuta kabisa ni wazee peke yake mm. Ukiingia ngambo kwa miji ingine unakuta uh, aged care ndio zina aged care facilities mm. yani uh, Ma, ma, makazi ya wazee makazi ya wazee, <laughs> ndizo zinakomaa zina, lakini ukiwauliza shule ziko wapi? <laughs> shule za msingi bwana, hazikuwe nasema basi, utakuza shule za msingi bwana na kuna, <laughs> kuna watoto <laughs> kwa hiyo kumaanisha kwamba kuna baadhi ya vijiji ambavyo mtu ni kufunga tu virago na kwenda, utapokewa na, na sehemu nyingine usithubutu kukanyaga. <laughs> Kuna sehemu ambayo kanyaga kabisa, lakini kawaida tunawambia L lazima muwaze kwa maana hii kijiji kabisa na kwenda toka kwenye, kwenye oroza ya vijiji vingine vya nchi. Kwa maana nikuwapa tu miaka kama kumi wara ishirini na hakuna mtu pale, mm -hmm. na tunawambia, muwaze hata nyinyi mbele ya wazei wenu kukuja hapa kulikuwa watu ambayo hamwelewe, kwa maana sasa kizuri hii sehemu ya hapa inaweza kumpokea kila mtu ambaye atakuja ndani. Umuhimu ni nyinyi wenyewe wenyeji kubadili roho zenu, kwa maana hata mbele watu wengine walikuwa hapa mbaye hamjui. Atajua kwamba umekuwa na mafanikio kadhaa kwa kuweza kuhamisha watu kutoka mjini Sydney, Melbourne na sehemu zingine na kuwapeleka katika maeneo ya Kanada vijijini. Pengine ni mifano gani ya mafanikio unaweza ukachangia na wasikilizaji wetu kuhusu hatua, pamoja na hizo harakati za kuweza kuhamisha watu na kuwapeleka, na wale ambao wamehama, maisha yao yamebadilika kiasi gani? Uh, kuna kabisa wale ambao maisha yao yamebadilika sana. Nikichangia ni labda mfano, kuna familia ambayo ilihamia ili huku kutoka nchi za nje. Uh, walikuwa uh, walikuja hapa kama wahamiaji wenye ujuzi skilled migrants. Bibi alikuwa ana, alikuwa ni mwalimu wa shule wa shule za msingi, alafu akamukubalia ingie huku na kama permanent resident. Wakati alifika huku, alafu um, akakosa kazi miaka, miaka mitano, kwa maana huku uh, nani uh, wizara ya ya elimu inakuomba ili aukuwe na miaka mitano ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya experience ile miaka mitano kama hao nayo ya experience in Australia, lazima ile experience kuwa naye mu Australia. Sasa utapataje miaka mitano ya experience na hawakupatie ha, ha hata chance moja? Sasa akakosa kazi ndani Sydney, wakakuja nilia kwenye ofisi community yao nikwambia, sasa tunachofanya naweza wahamishia vijijini nao, nao walikuwa wanataka elekea vijijini, alafu mkiingia vijijini, tutaongea na mashule kule ambayo hayana walimu wanaweza kuanzia na kazi ndogondogo, wakaenda nikaopeleka in two months, kwa miezi miwili walikuwa wameenda ule, ule bibi akapata kazi kwa Catholics Primary School za casual. Alafu baadaye ya mwaka moja na nusu alifanya mtihani kwenye wizara ya nani ya elimu, wakamkubalia hivi ni mwalimu nayo, waniita, waliniita wakifurahi wote na familia. Ni familia ya watu sita, watoto waene na, na wazazi wakifurahi, wakiimba kabisa, na kwamba maisha yamebadilika. Wao wameza jinunulia um, nani sehemu kubwa ya, ya, ya, ya udongo ambao wanataka anza jenga nyumba hmm. Ni swali kabisa. Kuna wale ambaye wameweza ku, ku, kuuzisha nyumba zao ambazo walikuwa nazo ndani ya miji mikuu kama Melbourne wala Sydney, alafu akielekea kwa ile miji midogo ana, sa, kwanza nalipa ile deni ambayo amekuwa nayo ya nyumba hmm. Anapata sasa kiasi pia ya kununua nyingine nyumba kubwa na sehemu kubwa sana hmm. Na kwa wale ambao wamekuja nchini Australia bila ujuzi hmm. tukizungumzia baadhi ya wakimbizi maana, mm. ma najua kwamba miongoni mwa wakimbizi kuna wale ambao pia walifanikiwa kusoma kwaonaukawaj na ujuzi mm. na wale ambao masuala ya elimu yalikuwa ni changamoto kidogo mm. na wamehamia katika maeneo mm. ya vijiji na kandani, maisha yao yakuwaje kwa sasa? Maisha yao ka, uh, kawaida huwa na kazi moja wao, lakini wengine pia kuchagua kufanya vilimo vilimo mbalimbali. Wana, wanalima na wanauzisha kwenye masoko na, i, ile ni mojawapo wa mambo ambaye inawasaidia kwa wale ambayo hawakusoma sana mm -hmm, lakini pia kazi nakuwa kunakuwa kazi za muda mrefu na kazi labda za, za muda mfupi ambazo lakini ikimalizika na anapata ingine kazi mm -hmm. Na, mari, na maisha yao yanaendelea mm -hmm. Pia umuhimu wa kuhamia wa wa, wa, wa, wa viji, vijijini ni kwamba maisha maisha sio nani si, si ghali sana. It's less ya ni gharama kidogo, hasa nyumba. Unaweza pata nyumba ya elfu mia mbili kubwa sana na udongo kubwa. Juzi nilikuwa katika hii kazi mpya ambayo nafanya na Regional, uh, um, Regional Opportunities Australia, tumerekea ngambo za ngambo ya nani ya Riverina, uh, uh, mare region ambayo ni Griffith na latin pale, tukaona Sehemu moja ambayo kulikuwa na eka ishirini za udongo pamoja na nyumba ya vyumba vinne elfu mia nne peke yake, na nyumba nyumba mpya kabisa ikiwa haina ile udongo yote. Tuliona ingine ya mia mbili ya mpya kabisa ambayo ina vifaa vyote na udongo kubwa elfu mia mbili na, na thamanini, hmm. vizuri kabisa, na pengine kabla tumalizia mazungumzo haya kifaa chako ambacho umechapisha na kukabidhi yale mashirika husika kimepokewaje na mashirika hayo, pamoja na jamii ambazo zinawania ama zinafikiria kupokea wageni? Kifaa kimepokelewa vizuri. Kwanza wakati tulikilonchi, wakati, wakati tulikizindua uh, uh, kwenye Adelaide, kulikuwa uh, waziri wa, wa viwanda na uhamiaji na maendeleo ya, ya, ya, ya, ya vijiji eh. Na ndiye ambaye amezindua ile kifaa. Kulikuwa pia uh, wakubwa wa yale mashirika wa, kulikuwa wa, wa, wafanye biashara mbalimbali kutoka katika katika vijiji ambayo wana biashara katika vijiji ambao wanahitaji kabisa watumishi wa kutumika ndani ya, ze, ya kazi zao Wengi wana biashara ambavyo kabisa, wa, kawaida wenda nje ya nchi kutafuta wa, wa, watumishi kuwatumikia ndani ya, ya kazi ambaye ni, ni gharama kubwa sana, kwa maana wanatoka ndani ya hii nchi wanaenda uh, nje wanafanya recruitment, wana employment, kuna visa process ambaye kabisa inaokuta gharama kuu. Na ndio sasa ili kifaa tukwambia, hii kifaa ni ya kusaidia ila nyinyi pamoja na, na jamii ambazo biashara vyenu viko muweze kuwavutia kuwa, kuwa watu kutoka katika miji wakuje wala wala ambayo pia wanatoka katika kutoka nje. Kuna namna udondozi wa namna kila mtu anaweza fika na mnapokea vizuri na na kuwa mojawapo wa jamii a so, walipokea vizuri sana. Jamii pia wamepokea vizuri kwani nimepata uh, watu mbalimbali wakini, wakini, wakini uh, shukuru kwa kufanya ile kazi kutoka katika majamii mbalimbali. Wengine wamekuwa wamechangia mba, sehemu mbalimbali. Kuna wakati walinisukumia a meseji, wakasema ah, umeona hichi faa. na walikuwa wajui kwamba <laughs> mimi ndio mekifanya, kwa maana inazunguruka, pia kinarudi kwako. Kwa wale ambao hawajapata fursa ya kuweza kukitazama kukisoma wanaweza kapata kifaa hicho wapi? Na kwa maneno yako kama mwenyewe ulifanya utafiti na kuweka kila kitu pamoja, mm. Ni pengine maswala gani mawili muhimu ambayo yule ambao anafikiria kuchukua hatua ya ndani ama vijijini mm. na jamii ambayo inafikiria pengine kupokea mtu kama huyo yeah. Ni maswala yapi mawili muhimu ambao pande zote mbili zinastahili zingatia kabla ya kuchukua uamuzi wa, wa kuhama ama kupokea. Ndio, nadhani uh, swala mbili wao kwa wawili, wala kutoka katika jamii, wala kutoka katika wahamiaji ni, ni kujitayarisha ku, jamii jamii, kwanza jamii, ni kujitayarisha kuwa mikono kabisa, mikono wazi kwa, ku, kwa kupokea na kukaribisha wahamiaji wa waanze mazungumzo kati yao ya jamii zao, waone kwamba wana nia ya kuweza kuwa kuwakaribisha wahamiaji, kwa maana jamii nyingi zina ile nia kama shida sio upungufu wa nanii wa, wa watu. Pia shida ingine ni ile ukosefu wa watumishi katika viwanda mbalimbali vinavyoishi katika hizo jamii hizo ndizo shida ambazo unakutana katika jamii mbalimbali. Aidha, mbali. Ni upungufu wa watu kwa kiasi kikubwa, wala kuna ile shida ya, ya ya watumishi wa kufanya kazi ndani ya hizo jamii. Sasa ni kuziomba jamii zichunguze katika katika wenyewe kama kuna zile shida watufikie, tusaidie kuleta watu na wa watu waweze kuishi katika jamii zao, ila tuwasaidie katika hiyo njia. La pili, kupande, upande wa wahamiaji nao ni kujitayarisha kwamba wanakwenda kuishi na watu wengine, jamii zingine eh, ambazo ni tofauti na utamaduni wao, lakini kule nako wanategemea kubadili nyendo yao mbalimbali ya utamaduni. Lazima ile utamaduni wa watu wapya nayo ikuwe mojawapo, lakini inapaswa watu wapiaao watu wahamiaji, wa wahamiaji wabadilike kwenye, kwenye mafikirio, wakuwe open, wasaidiane na wengine wa wale ambayo wamekutana kwa ule upande la pili. Lazima mutu tafadhali akuwe na gari wala uh, driver's license. Kwa maana kule public transport uh, si haiaminiki hai sana, lazima ukuwe na gari wala hata mbili yeah. Mwanamke akibaki nyumbani abaki wala mwanaume akibaki nyumbani abaki naye kusaidia kwa, kwa nyumba na ingine ikiwa imeenda kazi. Kwa hiyo kwa, kwa kabla kuhaba nunua gari kwanza yeah, tafuta gari ni muhimu kabisa kwa maana yeah. Itasaidia yeah. Lazima kuna mabasi ambayo yanafanya kazi katika ile upande, lakini ni mabasi ambayo yanakuja baada ya muda fulani, kama masaa mawili masaa matatu yeah. Ukiwa nania na sasa ya kwenda mbio awezi ukatoka mbio, na inasaidia pia kwa connect na ngambo mbalimbali gari kwa. Ni kijiji, kijiji, kijiji halisi kabisa. Kwa upande wa nyumba mm. Upatikanaji wa nyumba nyumba zipo za kutosha za kuweza, maana unajua familia nyingi za kutoka maeneo ya kanda ya Afrika hususan maziwa makuu na sehemu zingine mm. ni si chini ya idadi ya watu wanne wa sita watano mm. na vile vile upande wa matibabu ukoje upande wa shule, sehemu ya kuemea vitu kama hivyo vikoje? Mm, asante sana, ni swali mzuri kabisa. Um, kwa upande wa, wa nyumba ile ni shida ambayo tuna haswa tunakutana tuna katika na ni, ile nanii ile ya kuhamisha watu saa so, familia kubwa wakati moja nyumba kama nyumba za vyumba vine vitano wakati moja huwa shida lakini familia zingine ambayo si kubwa sana nyumba zinapatikana. um, kuhusu mambo ingine sawa, kwenye watu wanaweza kupata chakula shopping center na kadhalika, kawaida ku, kuna sehemu ambazo zinakuwa, kuna sehemu zingine ambayo inakuwa kabisa ni mbali kidogo, lakini kwa ndio maana tunaambia tuna, tuna, tuna, tuna kila mtu akuwe na nanii na gari ikiwa ni mbali kidogo aweze kutambua lakini kutembea na, na gari kawaida kabisa si mbali. Vifaa vingine kuhusu matibabu na afya kunakuwa kabisa nani hospitals. Kunakuwa pia vifaa vya kusaidia kama ambulance, kunakuwa rapid intervention umuhimu ukifika katika ile jamii lazima tunakabize watu ambayo wenye jamii ambao wanakupa habari kwa kila maisha ya ile jamii. Unaweza, unaweza saidiwaje kama mke amegonjwa wala amepatwa na mimba? Uh, kuna usaidizi gani ukiwa unataka nunua vitu fulani, namna ya kuelekea na kupata uh, matibabu mbalimbali katika jamii na kwa wale ambao ungependa kutazama ama kuso, na kujisomea ripoti hii ambayo uliandaa uli wanaweza ukapata ripoti ama kifaa hicho wapi? Kifaa hichi kina, unaweza ukipata kwenye mtandao wa internet, ambayo ni rahisi sana, mtandao wa, wa uh, Regional Australian Institute ambaye, kabisa ukiingia kwenye Google uka, ukaweka uh, uh, uh, www. Regional Australian Institute ara rai org au no pata nozapata ile nani kile kifa na unatia uh, Successful steps to settlement um, and, halafu naipata, okay. hmm. Na shirika la glape linaendelea kutoa misaada ya watu kuhama na ushauri kwa watu ambao wanataka kuhama. Ama kwa sasa mmeenda, uh, katika mapumziko kidogo, mkiandaa kwa mwaka mpya biashara biashara, uh, ndio uh, tuna, tunasaidia zile familia ambazo tumeweza kuweka kwenye uh, vipande mbalimbali vya nchi, kwa maana tumeweza kuweka watu uh, mia moja na thelathini na tatu na wale tunawahudumia wengine kawaida. Ukimaliza kuweka watu wengine, kuwa wanajileta wanajileta ku, kupitia jamii na wandugu ambaye wako pa, wako ile vipande mbalimbali, wale tunaendelea wasaidia na wale ambayo wanakuja ye, lakini kwa siku hizi hata mi mwenyewe kazi na, nafanya kazi hivi na uh, Regional Opportunities Australia ambaye tunashughulikia pia kusaidia watu kua katika vijiji. Asante sana Bwana Musoni, pengine neno ni la mwisho kwako, kwa yule ambaye natusikiza kwa sasa, iwe ni mhamiaji iwe ni jamii ya kupokea watu. Neno lako la mwisho na ujumbe wako kwao ni upi? Asante sana. Ujumbe wangu ni kwamba uh, iwe ni wahamiaji, kuna, kuna bora katika ka ngambo za vijiji kwani maisha ambayo si kali sana uh, kuna pia uh, lazima usaidizi wa zile nani, wa zile na jamii wakusaidia kuweza kuingia kule, lakini pia jamii nazo, jamii ambazo zinaishi vijijini lazima ziweze jizatiti, ili zika, zikawe na na mikono wazi ya kuwakaribisha watu, jitayarishe na wakaribishe watu. Umuhimu wangu ni kuona kwamba uh, jamii za vijiji zinaweza kuendelea mbele, zinapata watu kwenye mashule, watu kwenye, kwenye makanisa, zinapata watu wafanyakazi, ila viwanda vya vijiji visizame visi, lakini pia wahamiaji nao wanaopenda maisha ya kuishi uh, kwenye vijiji waweze kupata ile ubora na faida ya kwenda. Naam, hiyo ni taarifa kutoka kwa Bwana Emmanuel Musoni aliyefanya utafiti pamoja na kuweka pamoja kifaa cha kutoa mwongozo kwa wale ambao wanataka kuhamia katika maeneo ya kanda ama vijiji vya Australia. Na mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo kama uivyosema, unaweza kuipata kwenye shirika la RAI kwa ufupi, Regional Australia Institute, ambao tovuti yao ni www.rai.org.au. Na mengi zaidi kuhusu makala pia tembelea shirika la Glaped International ambapo utaweza kupata taarifa pamoja na mwongozo kwa vile ambavyo unaweza ukafanya na kuweza kufaidi kupitia huduma zao. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Mengi zaidi kwa makala haya, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkoajuu Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoa juu Swahili.