Ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS, msomaji ni Frank Mtao. Tunaanza na habari za kitaifa. Utafiti mpya unaonyesha Waaustralia wengi watapata chanjo ya COVID-19 ikiwa mojawapo itapatikana. Utafiti wa shirika la Ipsos uligundua karibu tisa kati ya kumi, yani asilimia 88, Australia waliohojiwa walionyesha wangepata chanjo hiyo. Hiyo inalinganishwa na wastani wa kimataifa wa zaidi ya asilimia 70 mpaka 74, na Australia wameorodheshwa kati ya wanaotamani sana kupata chanjo hiyo. Mkurugenzi wa Asos Australia David Elliot amesema maafisa wa afya wanaweza kuwa na matumaini juu ya takwimu, lakini anaonya mahitaji makubwa yanaweza kuwa na athari katika kutolewa kwa chanjo hiyo. Bajeti ya New South Wales iliyoelishwa imepangwa kutolewa tena tarehe 17 Novemba ilipangwa hapo awali mwezi Machi. Bajeti hiyo ya mwaka 2020 kwenda 2021 ilicheleweshwa wakati wa kuongezeka kwa kesi za Covid 19 na vizuizi vya kitaifa. Mweka zina wa New South Wales Dominic Perrault anasema kipaumbele cha serikali, e, kinasaidia ajira ambazo zitaonekana katika bajeti hiyo. Jamii zinazoishi karibu na mpaka wa New South Wales, e, na Victoria zitafurahia vikwazo vya kusafiri e, kulegezwa kuanzia Ijumaa tarehe 4 Septemba. Serikali ya New South Wales imeanzisha tena eneo la uangalizi linalopanuka kilomita 50 katika upande wa mpaka. Wale walio na kibali wataweza kutembelea ndani ya mkoa huu e, kuwezesha wafanyabiashara na wakazi kuanza tena maisha ya kawaida baada ya siku za shinikizo. Waziri Mkuu Gladys Berejiklian anasema uamuzi huo ulifanywa kwa sababu ya kupungua kwa visa vya covid-19 huko kwa victoria Pandemics Uh, anasema magonjwa ya kuambukiza ujanga hili hayana ukamilifu linapokuja suala la kufanya maamuzi haraka, na naweza kuambia kwa moyo kwamba moja ya maamuzi magumu zaidi ambayo nimefanya kibinafsi, ni serikali imefanya wakati wa janga hili, ilikuwa ni kufunga mpaka wa New South Wales na Victoria, ilikuwa ni uamuzi wa suluhisho la mwisho. Hii inakuja wakati New South Wales ina rekodi maambukizi mapya kumi na tatu na saba yaliyounganishwa na yale ya mjini yanayokuwa kwa haraka. Msomi wa uhusiano wa Wachina anasema kitendo cha kushikiliwa kwa mwandishi wa habari wa Australia nchini China kinatuma e ujumbe mbaya kwa wafanyakazi wengine nje ya nchi ambao wana maoni, hata kama hawasemi. Mtangazaji wa television Chengli amekuwa kizuizini tangu Agosti 14 na wafanyakazi wa kibalozi wa Australia wanamsaidia, lakini haijulikani ni kwa nini anazuiliwa nje ya nchi. Mwadhiri wa chuo kikuu cha Melbourne Mchina Delia Lin ameniambia SBS habari kuwa ulimwengu unahitaji wanafikira huru e kama yeye kuunda mazungumzo yenye afya so Saying, published... hiyo inaleta athari mbaya sana kwa sababu yeye siyo mtu anayesema, ambaye amekuwa akichapisha vitabu juu ya mageuzi ya katiba nchini China au kupendekeza mifumo tofauti ya kisiasa kwa China. Hajawahi kufanya hivyo, alitetea mhadhiri huyo wa chuo kikuu cha Melbourne mchina huyo Delia Lin. Na tuelekee kukamilisha taarifa hii ya habari ya kitaifa kwa kuangalia habari za walioko katika vizuizi au wakimbizi na wafungwa. Mawakili wanapigania kuhakikisha walioko vizuizini katika pwani ya Nauru na huko Papua New Guinea wanaweza kuomba haraka kupata huduma ya haraka kama sehemu ya rufaa ya mahakama kuu iliyotolewa leo. Serikali ya Jumuiya ya Madola inataka maombi ya huduma ya afya ya waomba hifadhi na wakimbizi yasikilizwe na mahakama kuu, lakini kampuni ya mawakili Morris Brackman inasema kuwa mchakato huo utakuwa wa gharama kubwa na utachukua muda mrefu. Wakili mkuu Jennifer Kens ameiambia SBS habari kuwa serikali ya shirikisho inajaribu kuzuia maombi ya uhamishaji wa matibabu kwenda Australia e kupitia koti ya shirikisho ambayo inaweza kuwazuia wafungwa hao. Um, tunatoa wito kwamba koti um, ya shirikisho au mahakama ya shirikisho inapaswa kusikia mambo haya kwa sababu ina uwezo wa kuyasikia kwa wakati unaofaa zaidi, na inamaanisha watu wanaohitaji huduma haraka wanaweza kupata huduma hiyo haraka, badala ya kwenda kwa koti kuu, ambayo itamaanisha gharama zaidi na ucheleweshaji zaidi. Na kwa taarifa hiyo, tunakamilisha taarifa habari ya kitaifa. Ka tayari basi kupata habari za kimataifa. Taarifa kutoka huko nchini Kenya zinasema Kenya haitafuta haki za usafiri za kampuni ya ndege yenye makao yake Tanzania e, Precision Air, ambayo itaanza safari zake kuelekea jijini Nairobi siku ya Alhamisi licha ya mgogoro uliopo ambao umeulazimu Dar es Salaam kusitisha kampuni tatu za ndege kutoka Kenya kuelekea nchini humo. Kulingana na gazeti la Business Daily, Precision Air ina haki ya usafiri ambazo haziathiriki kufuatia mgogoro wa Tanzania, ili nukuliwa hivyo. Kenya haitafuta haki za usafiri za kampuni hiyo ya ndege yenye makao yake Tanzania ambayo itaanza safari zake kuelekea jijini Nairobi siku ya Alhamisi licha ya mgogoro uliopo ambapo umeilazimu Dar es Salaam kusitisha safari hizo. Gazeti hilo limemnukuu mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya safari za ndege nchini Kenya KCAA, bwana Gilbert Kibe akisema kwamba kampuni ya ndege ya Precision ina haki za usafiri ambazo hazitaathirika kufuatia mgogoro uliopo kati ya Kenya na Tanzania. Kampuni ya Kenya Airways ambayo ilikuwa na haki zake za usafiri kuelekea Tanzania mwanzoni mwa mwezi huu, wakati kampuni hiyo ya ndege ilipoendelea na safari zake za, za kimataifa, imezuiliwa na mamlaka ya Tanzania kuingia nchini humo kama hatua ya kulipiza kisasi baada ya Kenya kutoorodhesha Dar es Salaam katika orodha mataifa iliyomo salama. Tanzania ilizipiga marufuku kampuni tatu za ndege kutoka Kenya kuingia nchini humo kama hatua kulipiza kisasi, vita vya kibiashara ambavyo vimekuwepo kati ya mataifa hayo kuhusu usimamizi wa mlipuko wa virusi vya corona. Ilinukuliwa taarifa ikisema, kampuni ya ndege ya Precision Air ina haki zilizopo na inachofahamu ni kwamba haitazuiwa kutua Kenya, Alisema bwana Kibe akizungumza na gazeti la Business Daily. Bwana Kibe alinukuliwa akisema kwamba anaendelea kufanya majadiliano na wenzake wa Tanzania ili kuona masharti yaliyowekwa na Tanzania yakiwiana na ambayo wanataka kuyafanya maamuzi hayo. Na kwa taarifa hiyo basi, tunakamilisha taarifa habari ya kitaifa. Ka tayari basi kusikiliza kwa haraka haraka tu viwango vya ubadilishaji fedha katika maduka ya fedha katika e, viwango vya ubadilishaji fedha katika maduka ya fedha e, hapa Australia ilionyesha kwamba dola ya Kimarekani iliuzwa sawa na dola moja nukta tatu nne tisa za Australia, ambapo basi kwa dola hii ya Australia iliuzwa sawa na shilingi elfu moja mia saba na kumi na tisa za Tanzania, wakati dola hii moja ya Australia iliuzwa sawa na shilingi za Kenya themanini na senti 19 wakati dola moja ya Australia hii ulizwa sawa na shilingi elfu mbili mia saba ishirini na senti 85 za Uganda. Na kwa ufupi tu mabadiliko hayo ya fedha, hebu kaa tayari kusikiliza dimba la michezo yaliyojiri ni yapi? Katika michezo tunaanza na hapa nyumbani Australia, ambapo basi, kwenye mpira wa miguu, timu bingwa wa mwisho wa ligi hii e, kuu ya A-League Sydney FC bado haijulikani ni muda gani wa mapumziko ya msimu wa wao wa mapema, kabla ya kuanza maandalizi ya kuanza tena kampeni yao ya ligi ya mabingwa Asia. Ushindi wa Sydney dhidi e, ya Melbourne na vile vile kuichapa Perth wakati wote katika hatua za kikundi cha ACL ambayo iliahirishwa katika janga kutokana na janga la virusi vya corona. Mkurugenzi mtendaji wa shirikisho la soka Australia James Johnson anasema vilabu vitatu vya A League vinajiandaa e, kana kwamba mashindano yataendelea licha ya kutokuwa na uhakika e, kwa muda mrefu. Lakini wakati huo huo, hayo yakiendelea, hapa nchini Australia, huko Uingereza nako E, kumebainika kuwa hatua moja iko hatua moja mbele hivi karibuni e, kufikia jopo la maafisa wa soka Australia, wa soka la huko e, nchini Uingereza kuruhusu mashabiki kuingia uwanjani e, kushuhudia mitanange ya soka. Maafisa hao wanaelekea kuanza kuruhusu makundi ya watu, mashabiki wachache, huku utaratibu wa kukaa mbali ukizingatiwa. Siku ya Jumamosi iliyopita, Brighton walikuwa wenyeji e, wa mchezo wa kirafiki walipoikaribisha Chelsea ambapo basi mashabiki elfu mbili na mia tano waliruhusiwa kuingia uwanja wa Amex kushuhudia mechi hiyo. Mechi ingine ya soka la wanawake iliyopangwa kufanyika tarehe 12 kati ya Westham dhidi ya Arsenal itaruhusu mashabiki elfu moja kuhudhuria uwanjani. Ligi ya soka ya Uingereza inatarajiwa kuanza e, tarehe hiyo hiyo ya tarehe 12, ambapo virabu kwa sasa vikiwa vinavutana kufanya usajili wa mwisho, e, wa mwisho, mwisho kuimarisha virabu hivyo. Arsenal na Fulham wanatarajiwa kuzindua dimba hapo katika uwanja wa Fulham. Na taarifa nyingine ni kuhusiana na sherehe ya wananchi au siku ya wananchi, e, timu ya Yanga ya Dar es Salaam, e, imeikunguta Egrenoa kwa mabao mawili kwa bila katika mchezo wa ufunguzi au tunasema mchezo wa kuhitimisha sherehe za timu hiyo au klabu hiyo ya Yanga ya Dar es Salaam. Baadaye katika dimba la michezo tutakueletea taarifa kamili kuhusiana na hiyo na jinsi mtanange huo ulivyokuwa. Lakini kwa taarifa hiyo, tunakamilisha taarifa hii ya habari kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa Hapa Sydney kulikuwa na nyuzi joto 19 na, e, na kulitawaliwa na jua. Kule Melbourne kulikuwa na nyuzi joto 14 mpaka 15, kulitawaliwa na jua. Brisbane nyuzi joto 22 mpaka 25 na kwa kweli kulikuwa na joto kali. Wakati e, hapo Adelaide kuna uwezekano wakapata miungurumo ya hapa na pale wakati wa usiku. E, na nyuzi joto ilikuwa ni 16 lakini baadaye usiku inaweza kashuka mpaka 11. E, huko Adelaide nyuzi joto 19 kulitawaliwa na jua. Canberra nyuzi joto 14 kulitawaliwa na jua. Hobart nyuzi joto 13 kulitawaliwa pia na jua lakini Darwin kama kawaida yao unatafuta kikombe cha maji, e, kila saa ukipoza, ukipoza injini ya mwili. Nyuzi joto ilikuwa ni nyuzi joto 33 mpaka 35 na kulitawaliwa na jua kali. Na kwa taarifa hiyo ya utabiri wa hali ya hewa, tunakamilisha taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Endelea kuwa nasi, kwani tumekuandalia kwa makala kemkem. Naitwa Frank Mtao, endelea kuwa nasi.